Alamomin Nakuda

Alamomin haihuwar mace mai ciki

Barka da zuwa manhajar ilimi, a zamu yi bayani dangane da alamomin nakuda ko kuma muce alamar haihuwa ta kusa ga mai ciki, sai a biyo mu domin jin yadda abun yake.

Alamomin nakuda

Akwai alamu da yawa na fara nakuda, ciki har da contractions ko tightening, lokacin da toshe gamsai daga cervix (shiga cikin mahaifa) yazo. Ciwon baya, sha'awar shiga bayan gida, wanda ke faruwa sakamakon kan jaririn ya danne kan hanji da kuma fashewar ruwa.

A kira ungozoma ko sashin haihuwa idan:

ruwan ya fashe 

jariri yana motsi kasa da yadda ya saba 

Waɗannan alamun suna nufin kina buƙatar ganin ungozoma ko likita. Kada ki jira har sai washegari - kira nan da nan, koda kuwa tsakiyar dare ne.

Lokaci na naƙuda farkon naƙuda ana kiransa latent phase. Wannan shine lokacin da mahaifar ku ta yi laushi, kuma ta fara buɗewa don haihuwar jariri. Wannan na iya ɗaukar sa'o'i ko wasu kwanaki. Wataƙila za a ba ku shawarar ku zauna a gida a wannan lokacin. Idan an je asibiti ko sashin haihuwa, suna iya ba da shawarar a koma gida. Ku nemi ƙarin bayani game da matakan naƙuda da abin da zaku iya yi a gida yayin lokacin latent. Kira ungozoma idan ba ku da tabbas ko damuwa game da wani abu. 

Idan kun sami naƙuda, mahaifar ku na ƙara ƙarfi sannan kuma ta buɗe. Ga wasu mutane, naƙasa na sa jin kamar matsanancin zafi a lokacin.

Ana kiran waɗannan maƙarƙashiya Braxton Hicks contractions, amma yawanci ba su da zafi. Ƙunƙarar Braxton Hicks gabaɗaya bata daɗewa haka, bata faruwa akai-akai kuma baya haɓaka. Ƙunkumin ku yakan zama mai tsayi, ƙarfi kuma ya fi yawa yayin da naƙuda ta ci gaba. A lokacin naƙuda, tsokoki na cikin mahaifa suna ƙara ƙarfi kuma zafi yana ƙaruwa. Idan kika sanya hannunki akan cikinki, za ki ji yana ƙara. Lokacin da tsokoki suka huta, zafi ya ɓace kuma za ki ji sauƙi sauƙi. Ƙunƙarar tana tura jaririn ki ƙasa da buɗe ƙofar mahaifar ki (cervix), a shirye don jaririn ya shiga. Wataƙila ungozoma za ta ba ku shawarar ku zauna a gida har lokacin naƙuda ya yawaita. Kira ungozoma ko sashin haihuwa don jagora idan kuna tunanin kuna naƙuda, ko kuma lokacin da naƙuda ke cikin tsari na yau da kullun kuma tana zuwa kowane minti 5 ko fiye da haka. Hakanan za a iya kiran ungozoma ko sashin haihuwa idan babu tabbas ko damuwa akan wani abu.

Me ke faruwa idan ruwa ya fashe ?

Wataƙila ruwanki zai fashe yayin haihuwa, amma kuma yana iya faruwa kafin naƙuda ta fara. Yaron ki yana girma kuma yana girma a cikin jakar ruwa mai suna jakar amniotic. Lokacin da lokacin haihuwar jariri ya yi, jakar ta kan fashe kuma ruwan amniotic yana fita ta cikin farjinki. Wannan ruwan kine yake fashewa. Wani lokacin da ake naƙuda, ungozoma ko likita na iya ba da shawarar fasa ruwa. Idan ruwan ya fashe a zahiri, za ki iya jin guguwar ruwa a hankali ko guguwar ruwa da ba za ka iya sarrafawa ba. Don shirya wannan, za ku iya ajiye tawul mai tsafta (amma ba tampon ba) idan kina fita, kuma ki sanya takardar kariya akan gadonki. Ruwan Amniotic a bayyane yake kuma koɗaɗɗe. Wani lokaci yana da wahala a gane ruwan amniotic daga fitsari. Lokacin da ruwan ya fashe, ruwan na iya zama ɗan zubar jini don farawa. Faɗa wa ungozoma nan da nan idan ruwan na da wari ko kala ko kuna asarar jini Wannan na iya nufin ke da jaririn ki na buƙatar kulawar gaggawa.

Zazzagowar ciki

Idan lokacin haihuwa ya ƙaraso, mata zasu lura da yadda cikin nasu watau womb kenan a turance zai zazzago sosai yayi ƙasa. Koda yake idan ciki ya tsufa sosai watau misali idan ya kai watanni bakwai zuwa takwas yakan yi ƙasa to amma fa shi zazzagowar cikin mai naƙuda daban yake. 

Ƙarar ciki (Cracks) 

A yayin da naƙuda take gabatowa watau idan tana dab, mace zata riƙa jin ƙara kala kala a cikin cikinta. Wata ƙarar takan yi yanayi ne da irin ƙarar ƙullewar ciki ko kuma ƙarar ciki na mai jin yunwa ko kuma irin ƙarar da ciki yake yi idan ciki ya ɓaci. Koma dai wace irin ƙara ce, to yana daga cikin alamomin tahowar naƙuda jin ƙararraki a ciki a cikin mace mai juna biyu. 

Kumburi ko girman ciki

Duk da dai ya kasance ciki da mace take dauka na haihuwa watau pregnancy kala kala ne, domin wasu matan sukan kasance basu da girman ciki amma wasu idan suna da ciki ya kanyi girma ne sosai. To amma dai a cikin alamomi na gabatowar naƙuda shine kumburin ciki sosai ko kuma girman sa yakan yi yawa. Domin idan aka ga wata macen mai girman ciki a yayin da naƙuda tazo za'a yi tsammanin matar nan ko tashi tsaye ba zata iya yi ba saboda kumburi ko kuma girman cikin nata. 

Motsin jariri

Yana daga cikin manya manyan alamomin gabatowar naƙuda jaririn ciki ya yawaita motsawa. Duk da dai dama idan ɗan tayi ya girma a ciki ya zama mutum yakan rikƙ motsawa a cikin mahaifa lokaci zuwa lokaci. To amma a yayin da yake ƙara girma a cikin mahaifa motsinsa zai cigaba da yawaita, wannan ne dalilin da yasa motsinsa zai fi yawaita a yayin da mai juna take dab da fara yin naƙuda. Saboda haka yawan motsawar ɗan ciki watau jariri babbar alama ce ta naƙuda na nan tafe kusa.

Kumburin ƙafa

Koda yake idan ciki ya tsufa ƙafafu sukan kumbura su sace amma su kumburin ƙafafu na matar da take dab da fara naƙuda daban yake domin kuwa zaku ga ƙafafun nata sun kumbura sunyi suntum dasu kuma koda an mammatsa mata ƙafafun ko kuma ta tashi tayi ɗan tattaki, kumburin kaɗan ne zai ragu ko kuma ya sace. Saboda haka shi kumburin ƙafa na macen da zata fara naƙuda bai cika sacewa ba sam. Hakan na daga cikin alamomin naƙuda waɗanda za'a lura dasu a gane. 

Ciwon ƙasan ciki

Har ila yau dai a cikin alamomin tahowar ko kuma gabatowar naƙuda akwai wani ciwon ciki mai matsi wanda shi dai ciwon ciki ne amma na ƙasan ciki dab da mara. Wannan ciwon ciki bai cika tafiya ba gaba ɗaya sai dai ya lafa watau ma'ana mai juna biyu takan samu relief daga wannan ciwon ciki amma baya ɗaukewa gaba ɗaya. Shima wannan cikin mai damu yana daga cikin alamomin kusantowar naƙuda sosai. Da anga haka aka kuma lura aka fahimta to ya kamata a cigaba da duka wasu shirye shiryen da suka dace domin karɓar haihuwa. 

Ciwo ko kuma riƙewar baya

Wannan ciwon bayan da mai ciki ko kuma mai juna biyu zata riƙa yawan complain shima wata babbar alama ce dake nuna tana dab da naƙuda. Idan mai juna biyu aka fahimci idan tana tsaye bata iya miƙar da bayanta yadda ya kamata to hakan wata alama ce ta riƙewar baya, kuma shima dai wannan riƙewar baya da ciwon da zai riƙa yi kamar sauran wasu alamomin da aka ambata a sama ne, domin kuwa shima bai cika tafiya ba har sai idan naƙuda ta taho to a sannan ne wannan ciwon naƙuda ya kan mantar da mai juna biyu wannan ciwon baya saboda babban al'amarin da yake gaban ta a wannan lokacin. 

Zubar ruwan amniotic (Amniotic fluid) 

A lokacin da naƙuda ta taho cervix yana raguwa kuma yana faɗaɗa. 

A ƙarshen wannan mataki, dilation watau budewar nan ta cervix yana kai santimita 4-6, raguwar mahaifa ta yau da kullum, hakan na maimaituwa kowane minti 5 kuma yana ɗaukar kusan 40 seconds. Ciwon da ke tattare da dilation watau buɗewar mahaifa, ba shine kawai abinda zai faru a wannan matakin ba. Baya ga haka, a wannan mataki, za'a kuma lura da fitar da wani ruwa mai haske kuma kalar rawaya daga cikin farji, wannan ruwa shi ake kira da ruwan amniotic ko kuma amniotic fluid. 

Menene ruwan amniotic?

Ruwan amniotic ruwa ne mai haske, rawaya wanda ke kewaye da jakar amniotic. A farkon ciki, yawanci ya ƙunshi ruwa. A hankali, abin da ke ciki yana canzawa ya haɗa da abubuwan gina jiki, hormones, antibodies, da fitsarin jariri. Ana samun ruwan amniotic a cikin kwanaki 12 na farko bayan ɗaukar ciki a cikin jakar amniotic kuma yana kewaye da jariri mai girma a cikin mahaifa. Ruwan Amniotic yana da ayyuka masu mahimmanci da yawa kuma yana da mahimmanci don ci gaban tayin lafiya. Duk da haka, idan adadin ruwan amniotic a cikin mahaifa ya yi kaɗan ko kuma yayi yawa, rikitarwa na iya faruwa.

Yayin da jariri ke cikin mahaifa, yana cikin jakar amniotic, jakar da aka samu daga mabobi biyu, amnion, da chorion. Tashi yayi girma ya girma a cikin wannan jakar, kewaye da ruwan amniotic. Da farko dai ruwan ya ƙunshi ruwan da uwa ta samar. 

A kusan sati 20 na ciki, duk da haka, wannan gaba ɗaya yana maye gurbinsa da fitsarin ɗan tayin, yayin da tayin ke haɗiye kuma yana fitar da ruwan. Ruwan Amniotic kuma yana ƙunshe da abubuwa masu mahimmanci, kamar su na gina jiki, hormones, da ƙwayoyin rigakafin kamuwa da cuta. Lokacin da ruwan amniotic ya kasance kore ko launin ruwan ƙasa, wannan yana nuna cewa jaririn ya wuce meconium kafin haihuwa. Meconium shine sunan motsin hanji na farko. Meconium a cikin ruwa na iya zama matsala. Yana iya haifar da matsalar numfashi mai suna meconium aspiration syndrome wanda ke faruwa lokacin da meconium ya shiga cikin huhu. 

A wasu lokuta, jarirai zasu buƙaci magani bayan an haife su.

Ayyukan ruwan Amniotic yana da alhakin:

Kare ɗan tayi: Ruwan yana kwantar da jaririn daga matsi na waje, yana aiki a zaman abin sha. 

Kula da yanayin zafi: Ruwan yana sanya jaririn, yana kiyaye shi ɗumi da kuma kiyaye yanayin zafi na yau da kullum. 

Kamuwa da cuta: Ruwan amniotic ya ƙunshi ƙwayoyin rigakafi. 

Ci gaban tsarin huhu da narkewa: Ta hanyar numfashi da hadiye ruwan amniotic, jaririn yana yin amfani da tsokoki na waɗannan tsarin yayin da suke girma. 

Ci gaban tsoka da ƙashi: Yayin da jaririn ke shawagi a cikin jakar amniotic, yana da 'yancin yin motsi, yana ba tsokoki da ƙasusuwa damar haɓaka yadda ya kamata. Lubrication Ruwan Amniotic yana hana sassan jiki kamar yatsu girma tare; webbing na iya faruwa idan matakan ruwan amniotic yayi ƙasa. 

Taimakon igiyar cibi: Ruwa a cikin mahaifa yana hana igiyar cibiya danne. Wannan igiyar tana jigilar abinci da iskar oxygen daga mahaifa zuwa tayin mai girma. A al'ada, matakin ruwan amniotic yana kan mafi girma, kusan 36 na ciki, yana auna kusan kwata ɗaya. Wannan matakin yana raguwa yayin da haihuwa ta kusa.

Tambayoyi:

Sati nawa ake haihuwa ?

Bincike da dama sun tabbatar da cewa ana iya haihuwa bayan kwanaki ɗari biyu da tamanin 280 wanda ke dai dai da sati arba'in 40. Amma wani lokacin ya danganta da matar.

Wata nawa ake haihuwa ?

Shima dai kamar yadda binciken masana ya samar watannin yin haihuwa basa wuce wata tara zuwa Goma 10.

{getButton} $text={JOIN OUR TELEGRAM CHANNEL} {getButton} $text={JOIN OUR WHATSAPP CHANNEL}


Recent Post Next Post